Bài 186/225
Toán · Lớp 9 · Sách giáo khoa · Tập 2

Bài 10.12 trang 107

52 lượt xem

Câu 1

Đề bài

Một vòng bi bằng thép có hình dạng (phần thép giữa hai hình trụ) và kích thước như Hình 10.30. Tính thể tích của vòng bi đó.

Phương pháp giải - Xem chi tiết

+ Tính thể tích hình trụ \({V_1}\) có bán kính 7cm, chiều cao 10cm.

+ Tính thể tích hình trụ \({V_2}\) có bán kính 5cm, chiều cao 10cm.

+ Thể tích của vòng bi: \(V = {V_1} - {V_2}\).

Lời giải chi tiết

Thể tích hình trụ có bán kính 7cm, chiều cao 10cm là:

\({V_1} = \pi {.7^2}.10 = 490\pi \left( {c{m^3}} \right)\).

Thể tích hình trụ có bán kính 5cm, chiều cao 10cm là:

\({V_2} = \pi {.5^2}.10 = 250\pi \left( {c{m^3}} \right)\).

Thể tích của vòng bi là:

\(V = {V_1} - {V_2} = 490\pi  - 250\pi  = 240\pi \left( {c{m^3}} \right)\).

Nguồn: lời giải hay