Bài 56/233
Toán · Lớp 11 · Sách bài tập · Tập 1

Bài 2.6 trang 34 sách bài tập toán 11 - Kết nối tri thức với cuộc sống

23 lượt xem

Câu 1

Đề bài

Một chiếc máy photocopy lúc mới mua là 50 triệu đồng. Biết rằng giá trị của nó sau mỗi năm sử dụng chỉ còn 75% giá trị trong năm liền trước đó. Tính giá trị còn lại của chiếc máy photocopy đó sau mỗi năm, trong khoảng thời gian 5 năm kể từ khi mua.

Phương pháp giải - Xem chi tiết

Ta kí hiệu \(u = u\left( n \right)\) bởi \(\left( {{u_n}} \right)\), do đó dãy số \(\left( {{u_n}} \right)\) được viết dưới dạng khai triển \({u_1},{u_2},...,{u_n},...\) Số \({u_1}\) gọi là số hạng đầu, số \({u_n}\) là số hạng thứ n và gọi là số hạng tổng quát của dãy số.

Lời giải chi tiết

Giá trị của máy photocopy sau 1 năm sử dụng là: \({T_1} = 50.75\%  = 37,5\) (triệu đồng)

Giá trị của máy photocopy sau 2 năm sử dụng là: \({T_2} = {T_1}.75\%  = 28,125\) (triệu đồng)

Giá trị của máy photocopy sau 3 năm sử dụng là: \({T_3} = {T_2}.75\%  = 21,0938\) (triệu đồng)

Giá trị của máy photocopy sau 4 năm sử dụng là: \({T_4} = {T_3}.75\%  = 15,8203\) (triệu đồng)

Giá trị của máy photocopy sau 5 năm sử dụng là: \({T_5} = {T_4}.75\%  = 11,8652\) (triệu đồng)

Nguồn: lời giải hay