Bài 7/205
Toán · Lớp 11 · Sách bài tập · Tập 2

Bài 6.7 trang 7 sách bài tập toán 11 - Kết nối tri thức với cuộc sống

72 lượt xem

Câu 1

Đề bài

Giả sử một lọ nuôi cấy có 100 con vi khuẩn lúc ban đầu và số lượng vi khuẩn tăng gấp đôi sau mỗi 2 giờ.Khi đó số vi khuẩn \(N\) sau t (giờ) sẽ là \(N = 100 \cdot {2^{\frac{t}{2}}}\)(con). Hỏi sau \(3\frac{1}{2}\)giờ sẽ có bao nhiêu con vi khuẩn?

Phương pháp giải - Xem chi tiết

Tính \(N = 100 \cdot {2^{\frac{t}{2}}}\) khi \(t = 3\frac{1}{2} = \frac{7}{2}\) (giờ)

Lời giải chi tiết

Thay \(t = 3\frac{1}{2} = \frac{7}{2}(\)giờ\()\)vào công thức ta được số vi khuẩn sau\(3\frac{1}{2}\) giờ là

\(N = 100 \cdot {2^{\frac{t}{2}}} = 100 \cdot {2^{\frac{7}{4}}} \approx 336{\rm{\;}}\left( {{\rm{con}}} \right){\rm{\;}}\)

Nguồn: lời giải hay