Bài 231/231
Toán · Lớp 11 · Sách giáo khoa · Tập 2

Câu 1

15 lượt xem

Đề bài

Hai bạn An và Bình tham gia một trò chơi độc lập với nhau. Xác suất để An và Bình giành giải thưởng tương ứng là 0,8 và 0,6. Xác suất để có ít nhất một bạn giành giải thưởng là

A. 0,94 .              

B. 0,924 .            

C. 0,92 .              

D. 0,93 .

Phương pháp giải - Xem chi tiết

Nếu hai biến cố A và B độc lập với nhau thì P(AB) = P(A).P(B).

Lời giải chi tiết

Xác suất để có một bạn giành giải thưởng là 0,8.0,4 + 0,2.0,6 = 0,44

Xác suất để cả 2 bạn giành giải thưởng là 0,8.0,6 = 0,48

Vậy xác suất để có ít nhất một bạn giành giải thưởng là 0,44 + 0,48 = 0,92

Đáp án là C

Nguồn: lời giải hay