Giải Bài 4 trang 8 SBT Toán 5
Đề bài
Người ta kiểm tra 500 sản phẩm loại A thì có 45 sản phẩm không đạt chuẩn, kiểm tra 100 sản phẩm loại B thì có 11 sản phẩm không đạt chuẩn. Hỏi sản phẩm loại nào có tỉ số phần trăm đạt chuẩn cao hơn?
Lời giải
Loại A:
Số sản phẩm loại A đạt chuẩn là:
$500 - 45 = 455$ (sản phẩm)
Tỉ số phần trăm sản phẩm đạt chuẩn của loại A là:
$455 : 500 = 0,91 = 91\%$
Loại B:
Số sản phẩm loại B đạt chuẩn là:
$100 - 11 = 89$ (sản phẩm)
Tỉ số phần trăm sản phẩm đạt chuẩn của loại B là:
$89 : 100 = 0,89 = 89\%$
So sánh:
Vì $91\% > 89\%$ nên sản phẩm loại A có tỉ số phần trăm đạt chuẩn cao hơn.
Đáp số
Loại A: 91%; Loại B: 89%; loại A cao hơn
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
