Giải Câu 2 trang 38 SBT Toán 9
Đề bài
Sử dụng dữ liệu sau để trả lời các câu hỏi từ câu 1 đến câu 3.
Dữ liệu về điểm thi học kì môn Toán của 40 học sinh lớp 9D được cho như sau:
8, 7, 9, 8, 7, 6, 5, 3, 10, 9, 8, 7, 7, 8, 8, 9, 6, 5, 7, 10,
9, 8, 6, 8, 9, 10, 6, 7, 2, 8, 7, 6, 9, 10, 8, 8, 6, 5, 9, 7.
Tần số tương đối của điểm 10 trong dãy dữ liệu trên là
A. 5%.
B. 10%.
C. 15%.
D. 20%.
Lời giải
Tính tần số tương đối của điểm 10.
Tổng số học sinh (cỡ mẫu): $N = 40$.
Đếm số học sinh được điểm 10 (tần số của giá trị 10):
Các điểm 10 xuất hiện ở: dòng 1 có 2 lần, dòng 2 có 2 lần.
Vậy tần số của điểm 10 là $m = 4$.
Tần số tương đối của điểm 10:
$$f = \frac{m}{N}\cdot 100\% = \frac{4}{40}\cdot 100\% = 10\%.$$
Đối chiếu các phương án, chọn B. 10%.
Đáp số
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
