Sách bài tập Toán 9 Tập một

Giải Bài 2.6 trang 23 SBT Toán 9

Bài 3. Giải bài toán bằng cách lập hệ phương trình

Đề bài

Một vật rơi tự do từ độ cao so với mặt đất là 120 mét. Bỏ qua sức cản không khí, quãng đường chuyển động $s$ (mét) của vật rơi tự do sau thời gian $t$ được biểu diễn gần đúng bởi công thức $s = 4{,}9t^2$, trong đó $t$ là thời gian tính bằng giây. Sau bao nhiêu giây kể từ khi bắt đầu rơi thì vật này chạm mặt đất (làm tròn kết quả đến chữ số hàng đơn vị)?

Bài có hình vẽ / bảng trong sách — xem ở trang 23 · mở sách.
Mô tả hình bằng lời

Hình minh họa: một bàn tay thả một vật (quả cầu) rơi từ đỉnh tháp nghiêng Pisa xuống mặt đất; độ cao rơi được ghi chú là 120m.

Lời giải

Vật chạm mặt đất khi quãng đường vật rơi được bằng độ cao ban đầu, tức là $s = 120$ (mét).

Thay $s = 120$ vào công thức $s = 4{,}9t^2$, ta được phương trình:

$$4{,}9t^2 = 120$$

Suy ra:

$$t^2 = \dfrac{120}{4{,}9} \approx 24{,}49$$

Vì thời gian $t > 0$ nên:

$$t = \sqrt{\dfrac{120}{4{,}9}} \approx 4{,}95 \text{ (giây)}$$

Làm tròn kết quả đến chữ số hàng đơn vị, ta được $t \approx 5$ (giây).

Kiểm tra lại: Với $t \approx 4{,}95$ giây thì $s = 4{,}9 \cdot (4{,}95)^2 \approx 4{,}9 \cdot 24{,}5 \approx 120$ (mét), đúng bằng độ cao ban đầu.

Vậy sau khoảng $5$ giây kể từ khi bắt đầu rơi thì vật chạm mặt đất.

Đáp số

≈ 5 giây

Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.