Giải Vận dụng trang 30 SGK Toán 12
Đề bài
Một bể chứa ban đầu có 200 lít nước. Sau đó, cứ mỗi phút người ta bơm thêm 40 lít nước, đồng thời cho vào bể 20 gam chất khử trùng (hoà tan).
a) Tính thể tích nước và khối lượng chất khử trùng có trong bể sau $t$ phút. Từ đó tính nồng độ chất khử trùng (gam/lít) trong bể sau $t$ phút.
Lời giải
a) Thể tích nước sau $t$ phút: ban đầu 200 lít, mỗi phút thêm 40 lít nên $V(t) = 200 + 40t$ (lít), $t \geq 0$.
Khối lượng chất khử trùng sau $t$ phút: ban đầu 0, mỗi phút thêm 20 gam nên $m(t) = 20t$ (gam).
Nồng độ chất khử trùng: $C(t) = \dfrac{m(t)}{V(t)} = \dfrac{20t}{200+40t} = \dfrac{20t}{40(t+5)} = \dfrac{t}{2(t+5)}$ (gam/lít), $t \geq 0$.
Đáp số
$V(t) = 200 + 40t$ lít; $m(t) = 20t$ gam; $C(t) = \dfrac{t}{2(t+5)}$ gam/lít
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
