Giải Bài 4.27 trang 29 SGK Toán 12
Đề bài
Một vật chuyển động có gia tốc là $a(t)=3t^2+t$ (m/s$^2$). Biết rằng vận tốc ban đầu của vật là 2 m/s. Vận tốc của vật đó sau 2 giây là
A. 8 m/s.
B. 10 m/s.
C. 12 m/s.
D. 16 m/s.
Lời giải
Gia tốc là đạo hàm của vận tốc, nên vận tốc là một nguyên hàm của gia tốc:
$$v(t)=\int a(t)\,dt=\int \left(3t^2+t\right)dt=t^3+\dfrac{t^2}{2}+C.$$
Theo giả thiết, vận tốc ban đầu (tại $t=0$) là $2$ m/s:
$$v(0)=0^3+\dfrac{0^2}{2}+C=C=2.$$
Do đó $v(t)=t^3+\dfrac{t^2}{2}+2$.
Vận tốc của vật sau $2$ giây:
$$v(2)=2^3+\dfrac{2^2}{2}+2=8+2+2=12\ (\text{m/s}).$$
Vậy chọn đáp án C. 12 m/s.
Đáp số
C. 12 m/s
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
