Giải Luyện tập 2 trang 23 SGK Toán 5
Đề bài
Một đội đồng diễn thể dục gồm 300 người, trong số đó có 40% mặc áo đỏ, 25% mặc áo vàng, số còn lại mặc áo xanh. Hỏi trong đội đồng diễn đó có bao nhiêu người mặc áo xanh?
Lời giải
Số người mặc áo đỏ là:
$$300 \times 40 : 100 = 120 \text{ (người)}$$
Số người mặc áo vàng là:
$$300 \times 25 : 100 = 75 \text{ (người)}$$
Số người mặc áo xanh là:
$$300 - 120 - 75 = 105 \text{ (người)}$$
Đáp số: $105$ người.
(Thử lại: $120 + 75 + 105 = 300$ người, đúng bằng tổng số người của đội đồng diễn.)
Đáp số
105 người
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
