Giải Luyện tập 1 trang 20 SGK Toán 5
Đề bài
a) Tìm tỉ số phần trăm của hai số (theo mẫu). (Thương chỉ lấy đến bốn chữ số ở phần thập phân.)
Mẫu: $50 : 13 = 3,8461… = 384,61\%$
27 và 41
71 và 33
b) Chọn câu trả lời đúng.
Tỉ số phần trăm của 41 và 73 là:
A. 0,5616%
B. 5,616%
C. 56,16%
D. 561,6%
Lời giải
a) Tìm tỉ số phần trăm của hai số (theo mẫu).
Cách làm: Lấy số thứ nhất chia cho số thứ hai, thương chỉ lấy đến bốn chữ số ở phần thập phân, rồi nhân thương đó với 100 và viết thêm kí hiệu % vào bên phải.
• 27 và 41:
$27 : 41 = 0{,}6585\ldots = 65{,}85\%$
• 71 và 33:
$71 : 33 = 2{,}1515\ldots = 215{,}15\%$
b) Chọn câu trả lời đúng.
Tỉ số phần trăm của 41 và 73:
$41 : 73 = 0{,}5616\ldots = 56{,}16\%$
Vậy chọn đáp án C. 56,16%.
Đáp số
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
