Giải Bài 1 trang 17 Vở thực hành Toán 5
Đề bài
a) Tìm tỉ số phần trăm của hai số (theo mẫu).
Mẫu: $50 : 13 = 3,8461... = 384,61\%$. (Thương chỉ lấy đến bốn chữ số ở phần thập phân.)
• 27 và 41: ...
• 71 và 33: ...
b) Khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng.
Tỉ số phần trăm của 41 và 73 là:
A. $0,5616\%$
B. $5,616\%$
C. $56,16\%$
D. $561,6\%$
Lời giải
a) Tìm tỉ số phần trăm của hai số (theo mẫu).
Cách làm (theo mẫu): lấy số thứ nhất chia cho số thứ hai, thương chỉ lấy đến bốn chữ số ở phần thập phân, rồi nhân với $100$ và viết thêm kí hiệu $\%$.
• 27 và 41:
$$27 : 41 = 0,6585... = 65,85\%$$
(Thực hiện phép chia $27 : 41$ được $0,65853...$, chỉ lấy đến bốn chữ số ở phần thập phân là $0,6585$, nên tỉ số phần trăm là $65,85\%$.)
• 71 và 33:
$$71 : 33 = 2,1515... = 215,15\%$$
(Thực hiện phép chia $71 : 33$ được $2,15151...$, chỉ lấy đến bốn chữ số ở phần thập phân là $2,1515$, nên tỉ số phần trăm là $215,15\%$.)
b) Khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng.
Tỉ số phần trăm của $41$ và $73$:
$$41 : 73 = 0,5616... = 56,16\%$$
(Thực hiện phép chia $41 : 73$ được $0,56164...$, chỉ lấy đến bốn chữ số ở phần thập phân là $0,5616$, nên tỉ số phần trăm là $56,16\%$.)
Vậy chọn đáp án C. $56,16\%$.
Đáp số
Lời giải do Thư viện nhà trường biên soạn, giải và kiểm chéo độc lập theo SGK 2026-2027.
